Trong 5 năm qua, các phong trào, cuộc vận động do Mặt trận và các tổ chức thành viên trên địa bàn huyện Nhơn Trạch phát động ngày càng đi vào cuộc sống, được đông đảo nhân dân hưởng ứng, ủng hộ, tạo ra khí thế thi đua sôi nổi, thiết thực, góp phần không nhỏ vào sự nghiệp phát triển kinh tế - xã hội của địa phương. Nổi bật nhất là cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh” đã được triển khai thực hiện, tạo được sức lan tỏa rộng khắp trong hệ thống chính trị và toàn thể nhân dân.